II.15. Ở một chất lỏng có hai nguồn A, B cách nhau 18 cm, dao động theo phương thẳng đứng với phương trình là uA = uB = acos50\(\pi\)t. Tốc độ truyền sóng ở mặt chất lỏng là 50 cm/s. Gọi O là trung điểm của AB, điểm M ở mặt chất lỏng nằm trên đường trung trực của AB và gần o nhất sao cho phần tử chất lỏng tại M dao động cùng pha với phần tử chất lỏng tại O. Hỏi khoảng cách MO là bao nhiêu ?
Hướng dẫn giải chi tiết:
\(MO = 2\sqrt {10} \). Xem hình II.4G

Pha dao động tại O ở thời điểm t là :\(50\pi \left( {t - {{AO} \over v}} \right) = 50\pi \left( {t - {9 \over {50}}} \right)\)
Pha dao động tại M ở thời điểm t là :
\(\eqalign{
& 50\pi \left( {t - {{AM} \over v}} \right) = 50\pi \left( {t - {{AM} \over {50}}} \right) \cr
& \Rightarrow 50\pi \left( {t - {9 \over {50}}} \right) - 50\pi \left( {t - {{AM} \over {50}}} \right) = 2\pi \cr
& AM = 11cm \Rightarrow MO = 2\sqrt {10} \,cm \cr} \)
Sachbaitap.com
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Bài viết liên quan
Các bài khác cùng chuyên mục