Loigiaihay.com 2025

Đã cập nhật bản mới với lời giải dễ hiểu và giải thêm nhiều sách

Xem chi tiết

Bài 10.7 trang 27, 28 Sách bài tập (SBT) Vật Lí 11

Bình chọn:
3 trên 3 phiếu

Hai nguồn điện có cùng suất điện động E và điện trở trong r được mắc thành bộ nguồn và được mắc với điện trở R = 11 Ω như sơ đồ Hình 10.4. Trong trường hợp Hình 10.4a thì dòng điện chạy qua R có cường độ I1 = 0,4 A ; còn trong trường hợp Hình 10.4b thì dòng điện chạy qua R có cường độ I2 = 0,25 A. Tính suất điện động E và điện trở trong r.

Hai nguồn điện có cùng suất điện động E và điện trở trong r được mắc thành bộ nguồn và được mắc với điện trở R = 11 Ω như sơ đồ Hình 10.4.

Trong trường hợp Hình 10.4a thì dòng điện chạy qua R có cường độ I1 = 0,4 A ; còn trong trường hợp Hình 10.4b thì dòng điện chạy qua R có cường độ I2 = 0,25 A.

Tính suất điện động E và điện trở trong r.

 

Trả lời: 

Với sơ đồ mạch điện Hình 10.4a, hai nguồn được mắc nối tiếp và ta có :

                        U1 = I1R = 2E – 2I1r.

Thay các giá trị bằng số ta đi tới phương trình :

2,2  = E - 0,4r                                    (1)

Với sơ đồ mạch điện Hình 10.4b, hai nguồn được mắc song song và ta có :

\({U_2} = {I_2}R = E - {1 \over 2}{\rm{Ir}}\)

. Thay các giá trị bằng số ta đi tới phương trình :

2,75 = E - 0,125r                                (2)

Giải hệ hai phương trình (1) và (2) ta được các giá trị cần tìm là :

E - 3 V và r = 2 Ω

Sachbaitap.com


Bài tiếp theo

Xem lời giải SGK - Vật lí 11 - Xem ngay

>> 2K8! chú ý! Mở đặt chỗ Lộ trình Sun 2026: Luyện thi chuyên sâu TN THPT, Đánh giá năng lực, Đánh giá tư duy tại Tuyensinh247.com (Xem ngay lộ trình). Ưu đãi -70% (chỉ trong tháng 3/2025) - Tặng miễn phí khoá học tổng ôn lớp 11, 2K8 xuất phát sớm, X2 cơ hội đỗ đại học. Học thử miễn phí ngay.

Bài viết liên quan